So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro đặt ra một lựa chọn đáng cân nhắc giữa sức mạnh của dòng Find và những ưu thế riêng của Reno Series. Sự khác biệt không chỉ nằm ở chip xử lý hay camera mà còn thể hiện qua màn hình, pin, sạc và trải nghiệm sử dụng thực tế. Bài viết dưới đây sẽ làm rõ từng tiêu chí để bạn dễ dàng nhận ra model phù hợp hơn.
OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro hướng đến hai tệp khách hàng riêng biệt: Find X9 là chiếc flagship thực thụ tập trung vào sức mạnh hiệu năng, nhiếp ảnh chuyên nghiệp cùng dung lượng pin dẫn đầu; trong khi Reno15 Pro thuộc phân khúc cận cao cấp, thu hút bằng thiết kế mỏng nhẹ, camera thông số khủng và giá thành dễ chịu hơn.
Các điểm khác biệt chi tiết giữa hai sản phẩm:
- Thiết kế và màn hình: OPPO Find X9 mang dáng vẻ đầm chắc (203g), tích hợp cảm biến vân tay siêu âm cùng tấm nền AMOLED 6.59 inch (120Hz) hỗ trợ Dolby Vision, HDR10+ và độ sáng cực đỉnh 3.600 nits. Trong khi đó, Reno15 Pro thanh thoát hơn (187g), sở hữu không gian hiển thị lớn hơn với màn hình LTPO AMOLED 6.78 inch (120Hz) tích hợp công nghệ làm mờ PWM 3840Hz giúp bảo vệ mắt.
- Sức mạnh hiệu năng: Find X9 vượt trội hoàn toàn nhờ vi xử lý MediaTek Dimensity 9500 (tiến trình 3nm) kết hợp chuẩn bộ nhớ UFS 4.1 siêu tốc, mang lại hiệu suất mạnh hơn từ 50-60% so với con chip Dimensity 8450 (4nm) và chuẩn UFS 3.1 trên Reno15 Pro, đáp ứng hoàn hảo các nhu cầu chơi game hay đồ họa nặng.
- Hệ thống camera: Reno15 Pro chạy đua về thông số với camera chính lên tới 200MP, ống kính tele 50MP (zoom quang 3.5x), góc rộng 50MP cùng camera selfie siêu rộng 50MP. Ở đẳng cấp flagship, Find X9 trang bị bộ ba camera sau đồng độ phân giải 50MP (chính, góc rộng, tele tiềm vọng 3x) kết hợp cùng thuật toán màu sắc danh tiếng từ Hasselblad mang lại chất ảnh điện ảnh, đi kèm camera trước 32MP.
- Pin và công nghệ sạc: Find X9 tiếp tục lấn lướt với thỏi pin dung lượng khổng lồ 7.025 mAh, hỗ trợ đồng thời sạc dây 80W và sạc không dây 50W. Reno15 Pro sở hữu viên pin 6.200 mAh và chỉ được trang bị sạc có dây 80W.
- Mức giá: Định vị ở mức cận cao cấp, Reno15 Pro giúp người dùng tiết kiệm chi phí đáng kể với mức giá khoảng 15,8 - 15,9 triệu đồng, so với con số khoảng 19,8 triệu đồng của dòng Find X9.
Tư vấn lựa chọn:
- Nên chọn OPPO Reno15 Pro nếu bạn yêu thích một chiếc điện thoại thanh mảnh, mỏng nhẹ, ngân sách vừa phải nhưng vẫn có camera 200MP để chụp ảnh chi tiết cao.
- Nên chọn OPPO Find X9 nếu bạn đòi hỏi tối đa về sức mạnh cấu hình, cần màn hình hiển thị xuất sắc ngoài trời, dung lượng pin "trâu" kèm sạc không dây và say mê phong cách nhiếp ảnh chuyên nghiệp từ Hasselblad.
1. Bảng thông số kỹ thuật so sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro
So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro cho thấy sự phân định ranh giới rõ ràng giữa hai phân khúc: Find X9 tập trung vào các trang bị phần cứng cao cấp nhất, trong khi Reno15 Pro cân bằng tối ưu giữa tính năng thực tế và chi phí tiếp cận.
Dưới đây là bảng đối đầu chi tiết giữa hai mẫu máy dựa trên thông số công bố chính thức và dữ liệu kiểm thử thực tế:
| Tiêu chí kỹ thuật | OPPO Find X9 | OPPO Reno15 Pro |
| Vi xử lý (SoC) | MediaTek Dimensity 9500 (3nm) | MediaTek Dimensity 8450 (4nm) |
| Bộ nhớ RAM và Lưu trữ | LPDDR5X + UFS 4.1 | LPDDR5X + UFS 3.1 |
| Màn hình hiển thị | AMOLED 6.59 inch (1256 x 2760), 120Hz, 3600 nit peak | AMOLED 6.32 inch (1216 x 2640), 120Hz, 1800 nit HBM |
| Tần số PWM Dimming | 3840Hz (Bảo vệ mắt ban đêm) | 2160Hz |
| Camera chính (Sau) | 50MP (1/1.4″, f/1.6, OIS, màu Hasselblad) | 200MP ISOCELL HP5 (1/1.56″, f/1.8, OIS) |
| Camera Telephoto | 50MP Periscope 3x (1/1.95″, OIS) | 50MP Telephoto 3.5x (1/2.76″, OIS) |
| Camera trước (Selfie) | 32MP (f/2.4, tiêu cự cố định) | 50MP (f/2.0, góc rộng 100 độ, tự động lấy nét AF) |
| Quay video | 4K 120fps Dolby Vision, LOG 10-bit | 4K 60fps HDR, Gyro-EIS |
| Cảm biến vân tay | Siêu âm 3D dưới màn hình | Quang học 2D dưới màn hình |
| Chuẩn kháng nước, bụi | IP68 và IP69 | IP66, IP68 và IP69 |
| Dung lượng pin và Sạc | Pin Si/C 7025 mAh, Sạc 80W + Không dây 50W | Pin Si/C 6200 mAh, Sạc dây 80W (Không sạc không dây) |
| Trọng lượng và Độ mỏng | 203g, dày 8.0mm | 187g, dày 7.99mm |
2. Thiết kế và độ bền: Flagship đầm chắc hay cận cao cấp mỏng nhẹ?
Khác biệt đầu tiên nằm ở kích thước và trọng lượng. OPPO Reno15 Pro nặng 187g, kích thước 151,2 x 72,4 x 8mm, phù hợp người hay thao tác một tay hoặc cầm máy liên tục nhiều giờ.
OPPO Find X9 nặng 203g, kích thước 156,98 x 73,93 x 7,99mm, cho cảm giác cầm chắc tay hơn. Độ dày của hai máy gần như bằng nhau, nên chênh lệch cảm nhận chủ yếu đến từ trọng lượng và chiều dài thân máy.
So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro về độ bền đều dùng khung hợp kim nhôm và đạt ba chuẩn IP66, IP68, IP69. IP68 bảo vệ máy khi ngâm nước, còn IP69 chịu được tia nước áp lực cao ở nhiệt độ cao, hữu ích khi dùng ngoài trời hoặc rửa nhanh dưới vòi nước.
Find X9 có thêm mặt lưng kính Panda với lớp xử lý hạn chế bám vân tay. Với nhu cầu thông thường, khả năng kháng nước không tạo ra khác biệt đáng kể giữa hai máy.

Điểm khác biệt rõ hơn nằm ở cảm biến vân tay. Find X9 dùng cảm biến siêu âm dưới màn hình, được đánh giá nhanh và bảo mật hơn cảm biến quang học trên thế hệ trước.
Reno15 Pro dùng cảm biến quang học dưới màn hình, hoạt động ổn định nhưng tốc độ phản hồi chưa thật sự nổi bật. Nếu ưu tiên sự gọn nhẹ, Reno15 Pro đã đáp ứng đủ. Nếu cần cảm giác chắc tay và mở khóa nhanh hơn, Find X9 đáng cân nhắc hơn.
3. Màn hình hiển thị: Độ sáng 3600 nit và công nghệ bảo vệ mắt PWM 3840Hz
OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro đều sử dụng màn hình AMOLED độ phân giải 1.5K, tần số quét 120Hz và khả năng hiển thị khoảng 1,07 tỷ màu.
Find X9 có màn hình 6,59 inch, độ phân giải 1256 x 2760 pixel và mật độ 460 PPI. Reno15 Pro nhỏ gọn hơn với kích thước 6,32 inch, độ phân giải 1216 x 2640 pixel và mật độ điểm ảnh tương đương.
So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro về độ sáng, Find X9 đạt mức HBM 1.800 nit và độ sáng cực đại cục bộ lên đến 3.600 nit. Reno15 Pro cũng có độ sáng HBM 1.800 nit, hỗ trợ duy trì khả năng quan sát khi sử dụng ngoài trời.
Nhờ độ sáng cao kết hợp tấm nền AMOLED, cả hai đáp ứng tốt các nhu cầu như xem nội dung, đọc thông tin hay sử dụng bản đồ trong nhiều điều kiện ánh sáng.

Khác biệt đáng chú ý còn nằm ở công nghệ điều chỉnh độ sáng màn hình. Find X9 hỗ trợ PWM Dimming 3.840Hz cùng khả năng hạ độ sáng xuống mức thấp, trong khi Reno15 Pro có PWM Dimming 2.160Hz.
Tần số PWM cao có thể giúp hạn chế hiện tượng nhấp nháy trong một số điều kiện độ sáng thấp, phù hợp với người thường xuyên sử dụng điện thoại vào ban đêm.
4. Hiệu năng và tản nhiệt: Dimensity 9500 (3nm) đối đầu Dimensity 8450 (4nm)
So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro thì khả năng xử lý của OPPO Find X9 vượt trội hoàn toàn nhờ vi xử lý MediaTek Dimensity 9500 (3nm) kiến trúc All-Big-Core kết hợp chuẩn bộ nhớ trong UFS 4.1, trong khi OPPO Reno15 Pro sử dụng chip MediaTek Dimensity 8450 (4nm) và bộ nhớ UFS 3.1.
Trong các bài kiểm tra thực tế qua AnTuTu v11, Find X9 ghi nhận mức điểm khoảng 3.568.720 điểm, cao hơn khoảng 67% so với mức 2.077.098 – 2.141.052 điểm của Reno15 Pro.
Trên bài kiểm tra đồ họa nặng 3DMark Wild Life Extreme 4K, Find X9 đạt từ 4.328 đến 6.808 điểm, áp đảo mức 4.039 điểm trên Reno15 Pro. Chuẩn nhớ UFS 4.1 trên Find X9 mang lại tốc độ đọc và ghi dữ liệu vượt trội, rút ngắn thời gian khởi động ứng dụng và truyền tải tệp tin nặng.

Điểm khác biệt giữa hai phiên bản nằm ở khả năng giữ xung nhịp ổn định. Nhờ hệ thống tản nhiệt buồng hơi VC diện tích lớn, trong bài kiểm tra chơi game tải nặng liên tục suốt 30 phút, Find X9 chỉ tăng nhẹ 7.0% nhiệt độ và tiêu hao 5% pin.
Ngược lại, do giới hạn thân máy mỏng nhẹ 7.99mm, Reno15 Pro có mức tăng nhiệt từ 18.2% đến 28.3%, dẫn đến hiện tượng ấm nhẹ ở nửa trên thân máy khi cày game đồ họa cao.
5. Hệ thống camera: Thuật toán Hasselblad hay cảm biến 200MP Portrait?
Ở camera chính, hai máy đi theo hai hướng khác nhau. Find X9 dùng cảm biến Sony LYT-808 50MP kích thước 1/1.4 inch, khẩu độ f/1.6, có chống rung quang học và được tinh chỉnh màu cùng Hasselblad. OPPO cho biết cảm biến này thu nhiều hơn 57% ánh sáng.
Reno15 Pro dùng cảm biến Samsung ISOCELL HP5 200MP, kích thước 1/1.56 inch, khẩu độ f/1.8, có chống rung quang học. Độ phân giải cao giúp giữ chi tiết khi đủ sáng và cho phép crop ảnh sâu hơn.
Ở cặp ống kính còn lại, hai máy cũng khác nhau. Find X9 có tele tiềm vọng 50MP dùng cảm biến Sony LYT-600 1/1.95 inch, zoom quang 3x và chống rung quang học.
Reno15 Pro có tele 50MP zoom quang 3,5x, khẩu độ f/2.8, tiêu cự tương đương 80mm, hướng đến chụp chân dung từ xa. Cả hai đều có camera siêu rộng 50MP, nên khác biệt thực tế chủ yếu nằm ở chất lượng cảm biến và hậu xử lý màu.

Camera selfie và quay video là nơi mỗi máy có thế mạnh riêng. Reno15 Pro có camera trước 50MP, góc rộng 100 độ, hỗ trợ lấy nét tự động, thuận tiện khi chụp nhóm. Find X9 chỉ có camera trước 32MP.
Ngược lại, Find X9 quay được 4K 120fps Dolby Vision HDR trên camera chính và hỗ trợ quay LOG chuẩn ACES, phù hợp người cần chỉnh màu hậu kỳ. Reno15 Pro quay 4K HDR 60fps trên cả camera sau lẫn camera trước.
6. Thời lượng pin và công nghệ sạc: Dung lượng 7025 mAh và sạc không dây
So sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro cả hai mẫu điện thoại đều ứng dụng công nghệ pin Silicon-Carbon (Si/C) mật độ năng lượng cao, đạt chứng nhận nhãn năng lượng EU Class A Energy với tuổi thọ pin bền bỉ từ 1300 đến 1500 chu kỳ sạc (tương đương hơn 4 năm sử dụng trước khi dung lượng giảm còn 80%).
Find X9 sở hữu viên pin dung lượng lớn 7025 mAh, đạt điểm số sử dụng thực tế liên tục (Active Use Score theo GSMArena) lên đến 21 giờ 57 phút.
Reno15 Pro trang bị viên pin 6200 mAh trên thân máy mỏng, đạt thời lượng sử dụng ấn tượng hơn 17 giờ. Cả hai máy đều đáp ứng thoải mái nhu cầu làm việc, liên lạc và giải trí suốt cả ngày dài mà không cần cắm sạc dự phòng.

Cả hai đều hỗ trợ công nghệ sạc nhanh 80W SuperVOOC có dây, nạp đầy 100% dung lượng pin trong khoảng 51 đến 54 phút. Tuy nhiên, Find X9 được bổ sung thêm tính năng sạc nhanh không dây 50W AIRVOOC và sạc ngược không dây 10W cho phụ kiện. Đây là tiện ích rất đáng giá cho người dùng văn phòng thường xuyên đặt điện thoại trên dock sạc bàn làm việc.
7. Nên chọn mua OPPO Find X9 hay OPPO Reno15 Pro?
Việc lựa chọn giữa hai dòng điện thoại phụ thuộc trực tiếp vào nhu cầu sử dụng thực tế và mức đầu tư tài chính của từng người dùng.
7.1. Chọn OPPO Reno15 Pro khi nào?
Reno15 Pro phù hợp nếu bạn cần một chiếc máy gọn, chụp ảnh tốt ở tầm giá thấp hơn và không cần đến cấu hình đầu bảng. Bạn nên cân nhắc máy này khi:
- Bạn ưu tiên thân máy mỏng nhẹ (187g), cầm nắm gọn gàng, không gây mỏi tay khi sử dụng lâu.
- Nhu cầu chính là chụp ảnh chân dung, quay vlog mạng xã hội và chụp ảnh selfie nhóm sắc nét nhờ camera trước 50MP AF góc rộng 100 độ.
- Bạn muốn tối ưu chi phí đầu tư ban đầu với mức giá tiết kiệm hơn 30% – 40% so với dòng flagship.

7.2. Chọn OPPO Find X9 khi nào?
Find X9 phù hợp nếu bạn sẵn sàng trả thêm để có hiệu năng, camera và tiện ích ở mức flagship. Bạn nên cân nhắc máy này khi:
- Bạn cần hiệu năng xử lý đồ họa mạnh mẽ từ chip Dimensity 9500 (3nm), bộ nhớ UFS 4.1 và khả năng tản nhiệt mát mẻ khi chơi game nặng liên tục.
- Bạn yêu thích nhiếp ảnh chuyên nghiệp với ống kính tiềm vọng Periscope 3x, màu sắc chân thực từ Hasselblad và quay video 4K 120fps Dolby Vision.
- Bạn yêu cầu các tiện ích cao cấp như cảm biến vân tay siêu âm 3D mở khóa dưới nước, màn hình bảo vệ mắt PWM 3840Hz và sạc không dây 50W.

8. Câu hỏi thường gặp khi so sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro
8.1. OPPO Reno15 Pro chính hãng tại Việt Nam sử dụng màn hình kích thước bao nhiêu?
Phiên bản OPPO Reno15 Pro phân phối chính thức tại thị trường Việt Nam (mã CPH2813) trang bị màn hình AMOLED 6.32 inch độ phân giải 1.5K (1216 x 2640 pixels), tần số quét 120Hz và trọng lượng mỏng nhẹ 187g.
8.2. Cả hai máy được hỗ trợ cập nhật hệ điều hành trong bao lâu?
Cả OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro đều xuất xưởng trên nền tảng ColorOS 16 (Android 16) và được cam kết hỗ trợ lên tới 5 bản cập nhật hệ điều hành Android lớn cùng 6 năm cập nhật các bản vá lỗi bảo mật định kỳ.
8.3. Reno15 Pro có chơi mượt các tựa game đồ họa nặng như Find X9 không?
Reno15 Pro xử lý mượt mà các tựa game phổ biến ở mức thiết lập đồ họa trung bình – khá. Tuy nhiên, đối với các tựa game 3D thế giới mở yêu cầu tải nặng kéo dài, Find X9 với chip Dimensity 9500 và hệ thống tản nhiệt buồng hơi lớn sẽ duy trì mức khung hình ổn định hơn và nhiệt độ mát hơn rõ rệt (chỉ tăng 7% sau 30 phút).
9. Kết luận
Qua phần so sánh OPPO Find X9 và OPPO Reno15 Pro, có thể thấy mỗi máy mạnh ở một hướng rõ ràng. Reno15 Pro hợp với người cần chiếc máy gọn nhẹ, chụp chân dung và selfie đẹp, với giá mở bán thấp hơn khoảng 30%. Find X9 đáng đầu tư hơn nếu bạn cần chip Dimensity 9500, pin 7.025 mAh, camera Hasselblad và khả năng quay 4K 120fps.
Bạn có thể đặt mua OPPO Find X9 hoặc OPPO Reno15 Pro chính hãng tại Di Động Việt với ưu đãi trả góp 0% và thu cũ đổi mới, hoặc gọi Hotline 1800.6018 để được tư vấn chọn đúng phiên bản.
Di Động Việt

