Các con số hiệu năng trong phòng thí nghiệm thường tạo ra cảm giác thôi thúc nâng cấp một chiếc MacBook mạnh mẽ, nhưng chúng hiếm khi phản ánh chính xác từng phút render hay từng lần biên dịch mã nguồn thực tế của người dùng chuyên nghiệp.
Khi Apple giới thiệu dòng chip M5 series, câu hỏi đặt ra cho các kỹ sư phần mềm, nhà sáng tạo nội dung và chuyên gia xử lý dữ liệu không phải là máy mới mạnh hơn bao nhiêu trên lý thuyết, mà là sự chênh lệch hiệu năng đó có tương xứng với mức chênh lệch ngân sách đầu tư so với tiền nhiệm MacBook Pro M4 Pro hay không. Bài so sánh MacBook Pro M5 Pro và MacBook Pro M4 Pro dưới đây sẽ đưa ra câu trả lời chính xác nhất!
MacBook Pro M5 Pro mang lại bước nhảy vọt về năng lực xử lý trí tuệ nhân tạo cục bộ (tăng gần gấp đôi), tốc độ truy xuất dữ liệu SSD vượt trội và hiệu năng đồ họa cải thiện 20% - 35% nhờ kiến trúc Fusion Architecture và Neural Accelerators tích hợp trực tiếp vào nhân GPU.
Ngược lại, MacBook Pro M4 Pro vẫn giữ vững vị thế là lựa chọn tối ưu về nhiệt độ hoạt động ổn định và chi phí đầu tư cho các tác vụ lập trình, dựng video và thiết kế đồ họa tiêu chuẩn.
- Năng lực AI và đồ họa: Điểm Geekbench AI trên chip M5 Pro tăng 95.6% nhờ bộ tăng tốc nhúng GPU; hiệu năng Ray Tracing 3DMark Solar Bay Extreme đạt 53.8 FPS, vượt 50.7% so với 35.7 FPS trên chip M4 Pro.
- Tốc độ lưu trữ và kết nối: Chuẩn hóa 1TB SSD tiêu chuẩn với tốc độ đọc ghi thực tế trên 11.600 MB/s (nhanh hơn gấp đôi M4 Pro), tích hợp chip mạng Apple N1 hỗ trợ Wi-Fi 7 và Bluetooth 6.
- Thực tế nhiệt động lực học: Bản M5 Pro 14 inch xuất hiện hiện tượng tăng nhiệt nhanh chạm 102°C - 105°C và hạ xung nhịp nhẹ khi ép tải 100% CPU liên tục do công suất bộc phát lên tới 70W.
1. Bảng thông số kỹ thuật MacBook Pro M5 Pro và MacBook Pro M4 Pro
Việc so sánh MacBook Pro M5 Pro và MacBook Pro M4 Pro đòi hỏi người dùng chuyên nghiệp phải nhìn vào cấu trúc phần cứng cốt lõi thay vì những thông điệp quảng bá chung.
Mặc dù cả hai mẫu máy thuộc hệ sinh thái Apple Silicon đều duy trì ngôn ngữ thiết kế khung nhôm nguyên khối màu Space Black/Silver và màn hình Liquid Retina XDR Mini-LED (độ sáng 1.000 nits SDR, 1.600 nits HDR đỉnh, ProMotion 120Hz), cấu trúc phần cứng bên trong đã có những thay đổi mang tính nền tảng.
Dưới đây là bảng đối chiếu thông số phần cứng chi tiết giữa hai thế hệ vi xử lý theo thông tin Apple công bố thế hệ chip M5 Pro và các phân tích kỹ thuật độc lập:
| Thông số phần cứng | MacBook Pro M4 Pro | MacBook Pro M5 Pro |
| Tiến trình & Kiến trúc | 3nm thế hệ thứ hai (TSMC N3E), SoC đơn nhất | 3nm nâng cấp, kiến trúc Fusion Architecture (2-die SoC) |
| Cấu hình CPU | 12 – 14 nhân (8/10 P-cores + 4 E-cores) | 15 – 18 nhân (5/6 Super Cores + 10/12 P-cores) |
| Cấu hình GPU & AI | 16 – 20 nhân GPU, NPU 16 nhân (38 TOPS) | 16 – 20 nhân GPU tích hợp Neural Accelerators, NPU 16 nhân |
| Bộ nhớ Unified Memory | 24GB, 48GB, 64GB (Băng thông 273 GB/s) | 24GB, 48GB, 64GB (Băng thông 307 GB/s) |
| Dung lượng SSD cơ sở | 512GB (Tối đa 4TB) | 1TB (Tối đa 4TB) |
| Tốc độ đọc/ghi SSD | Đọc ~5.093 MB/s · Ghi ~5.131 MB/s | Đọc 12.242 MB/s · Ghi 11.648 MB/s |
| Kết nối không dây | Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3 | Wi-Fi 7 (Apple N1), Bluetooth 6 |
| Cổng ngoại vi | 3 cổng Thunderbolt 5, HDMI, SDXC, MagSafe 3 | 3 cổng Thunderbolt 5, HDMI, SDXC, MagSafe 3 |
2. Kiến trúc chip Apple M5 Pro và M4 Pro: Nâng cấp về năng lực xử lý AI cục bộ
Sự khác biệt quan trọng nhất giữa hai thế hệ nằm ở phương thức Apple phân bổ tài nguyên xử lý trí tuệ nhân tạo và tính toán song song trên phiến bán dẫn.
Thay vì chỉ tăng số lượng bóng bán dẫn một cách tuyến tính, chip M5 Pro tái cấu trúc toàn diện mối liên kết giữa CPU, GPU và khối xử lý thần kinh.
2.1. Đổi mới vi kiến trúc: Từ khối SoC đơn nhất đến Fusion Architecture
Trên thế hệ chip M4 Pro, Apple áp dụng tiến trình 3nm thế hệ thứ hai (TSMC N3E) trên một phiến bán dẫn nguyên khối với cấu hình tối đa 14 nhân CPU và băng thông bộ nhớ LPDDR5X đạt 273 GB/s. Kiến trúc này mang lại sự cân bằng rất tốt giữa hiệu năng trên mỗi watt điện tiêu thụ và nhiệt độ hoạt động.
Đối với chip M5 Pro, thiết kế chuyển sang cấu trúc Fusion Architecture ghép nối hai die bán dẫn thành một thể thống nhất. Cấu hình CPU được chia tách thành các nhân Super Cores chuyên trách xung nhịp cực cao và cụm nhân Performance Cores xử lý đa luồng, nâng băng thông bộ nhớ lên 307 GB/s (tăng 12.4%).
Hiện chưa có dữ liệu chính thức từ Apple xác nhận tên mã thương mại của công nghệ đóng gói bán dẫn bên thứ ba, tuy nhiên sự chuyển dịch này cho phép tăng mật độ bóng bán dẫn và cải thiện độ trễ giao tiếp liên nhân.

2.2. Đột phá Neural Accelerator nhúng GPU và hiệu suất mô hình ngôn ngữ lớn
Thế hệ tiền nhiệm M4 Pro sử dụng NPU 16 nhân độc lập để xử lý các mô hình học máy với năng lực 38 TOPS. Điểm đột phá của chip M5 Pro là việc nhúng trực tiếp các bộ tăng tốc thần kinh (Neural Accelerators) vào bên trong từng nhân GPU, hoạt động song song cùng NPU 16 nhân truyền thống.
Thử nghiệm đo kiểm Geekbench AI (backend CoreML GPU) ghi nhận M5 Pro đạt 31.700 điểm, tăng 95.6% so với mức 16.200 điểm trên M4 Pro.
Trong tác vụ thực tế với mô hình ngôn ngữ lớn (local LLM), tốc độ xuất văn bản trên MacBook Pro M5 Pro đạt 83.21 token/giây so với 69.43 token/giây của M4 Pro. Thời gian tạo ảnh AI bằng Stable Diffusion 2.1 (15 bước qua Draw Things) được rút ngắn từ 39 giây xuống chỉ còn 18 giây.
Khả năng xử lý AI cục bộ không còn là tính năng thử nghiệm mà đã trở thành công cụ tăng tốc công việc hàng ngày của kỹ sư phần mềm.

3. Hiệu năng thực tế qua đồ họa, render video và tốc độ truy xuất dữ liệu
Sức mạnh tính toán lý thuyết chỉ có ý nghĩa khi chuyển hóa thành thời gian hoàn thành dự án nhanh hơn cho người làm nội dung và lập trình viên. Các bài thử nghiệm sustained load chuyên sâu cho thấy sự phân hóa rõ nét giữa hai thế hệ trên từng nhóm tác vụ cụ thể.
3.1. Sức mạnh tính toán CPU và năng lực đồ họa Ray Tracing
Trong bài kiểm tra Geekbench 6, MacBook Pro M5 Pro đạt khoảng 4.259 điểm đơn nhân (tăng 8.5% – 10%) và 27.945 điểm đa nhân (tăng 20% – 24% so với mức ~22.192 điểm của M4 Pro), tiệm cận sức mạnh đa nhân của vi xử lý M3 Ultra máy bàn. Điểm Cinebench R23 Đa nhân của M5 Pro đạt 6.700 điểm so với 5.100 điểm trên M4 Pro, tương đương mức tăng 32%.
Về khả năng đồ họa và xử lý Ray Tracing:
- Điểm Geekbench 6 Metal: GPU 20 nhân của M5 Pro đạt 121.303 – 139.295 điểm, cao hơn 20% – 35% so với mức ~101.000 – 103.082 điểm của GPU 20 nhân trên M4 Pro.
- Đồ họa Ray Tracing chuyên sâu (3DMark Solar Bay Extreme): M5 Pro đạt 53.8 FPS, vượt trội 50.7% so với 35.7 FPS trên M4 Pro.
- Khung hình chơi game thực tế: Với tựa game Cyberpunk 2077 (thiết lập 1080p High), M5 Pro duy trì 110 FPS, tăng 41% so với 78 FPS trên M4 Pro nhờ sự hỗ trợ của các nhân tăng tốc đồ họa thế hệ mới.

3.2. Tốc độ đọc ghi SSD thực tế và khả năng biên dịch dự án
Một trong những nâng cấp giá trị nhất trên MacBook Pro M5 Pro là cấu trúc lưu trữ SSD. Mặc dù Apple công bố tốc độ tối đa theo thiết kế có thể đạt tới 14.5 GB/s, các phần mềm đo kiểm thực tế như Disk Speed Test ghi nhận phiên bản 1TB tiêu chuẩn đạt tốc độ đọc 12.242 MB/s và ghi 11.648 MB/s. Con số này nhanh gấp 2.3 lần so với mức đọc ~5.093 MB/s và ghi ~5.131 MB/s trên ổ cứng của M4 Pro.
Tốc độ băng thông lưu trữ trên 11.600 MB/s giúp các nhà dựng phim làm việc trực tiếp với nhiều luồng video ProRes 4K/8K mà không bị sụt khung hình, đồng thời rút ngắn thời gian nạp các container Docker và biên dịch các dự án Xcode quy mô lớn.
Thời gian xử lý dự án nặng được rút ngắn đáng kể, giải phóng năng lực sáng tạo cho các chuyên gia kỹ thuật.

4. Nhiệt độ, công suất tiêu thụ và thời lượng pin trong điều kiện tải nặng
Việc đẩy giới hạn hiệu năng lên mức cao hơn buộc hệ thống phần cứng phải đánh đổi về mặt nhiệt động lực học và công suất tiêu thụ. Đây là khía cạnh mà người dùng cần cân nhắc kỹ lưỡng trước khi quyết định nâng cấp.
Các thử nghiệm ép tải liên tục (stress test) cho thấy chip M5 Pro có các đợt bộc phát công suất tiêu thụ (Power Spike) lên tới 70W, cao hơn đáng kể so với mức đỉnh khoảng 40W – 46W trên chip M4 Pro. Sự gia tăng nhiệt lượng này tạo ra các phản ứng khác nhau tùy thuộc vào kích thước khung máy:
- Trên phiên bản 14 inch: Hệ thống tản nhiệt nhỏ gọn khiến MacBook Pro M5 Pro 14 inch chạm ngưỡng nhiệt độ 102°C – 105°C khi chạy 100% tải liên tục, kích hoạt cơ chế hạ xung nhịp (thermal throttling) ở các nhân Super Core. Do đó, trong bài kiểm tra xuất tệp Blender 3D kéo dài, M5 Pro 14 inch hoàn thành ở mốc 7 phút 55 giây, chậm hơn 8 giây so với 7 phút 47 giây của M4 Pro 14 inch (vốn duy trì công suất ổn định và mát hơn).
- Trên phiên bản 16 inch: Không gian buồng tản nhiệt lớn hơn giúp M5 Pro duy trì trọn vẹn mức xung nhịp tối đa mà không bị quá nhiệt.

Về thời lượng pin, trong các tác vụ văn phòng và duyệt web hỗn hợp, M5 Pro duy trì từ 23 đến 24 giờ xem video (nhỉnh hơn M4 Pro khoảng 1 giờ) nhờ tiến trình bán dẫn tối ưu.
Tuy nhiên, khi ép tải tối đa toàn bộ CPU và GPU trong 3 giờ liên tục, M5 Pro tiêu hao năng lượng nhanh hơn, dung lượng pin còn lại 2% so với 9% trên M4 Pro do lượng điện năng tiêu thụ đỉnh cao hơn.

5. Nên mua M5 Pro hay tối ưu ngân sách với M4 Pro?
Khi đánh giá tính kinh tế của một chiếc MacBook làm việc chuyên nghiệp, tổng chi phí sở hữu và tỷ suất hoàn vốn thời gian (ROI) là hai thước đo quan trọng hơn giá niêm yết ban đầu. Mặc dù giá khởi điểm của M5 Pro cao hơn M4 Pro ở bản cơ sở, cấu hình khởi điểm của máy đã được nâng cấp gấp đôi từ 512GB lên 1TB SSD.
Xét trên cùng tiêu chuẩn dung lượng 1TB SSD và 24GB RAM, mức giá niêm yết quốc tế của hai thế hệ là tương đương nhau (ở mức 2,199 USD cho bản 14 inch và 2,699 USD cho bản 16 inch). Sự khác biệt thực tế nằm ở phân luồng nhu cầu công việc:
| Dòng máy phù hợp | Khối lượng công việc mục tiêu | Giá tham khảo |
| MacBook Pro M5 Pro | Kỹ sư AI/Machine Learning, lập trình viên hệ thống lớn, chuyên viên dựng phim 3D/VFX 8K, hoặc người dùng nâng cấp từ thế hệ M1/M2 Pro. | từ 76,490,000 đ đến khoảng 83,990,000 đ |
| MacBook Pro M4 Pro | Lập trình viên web/mobile tiêu chuẩn, biên tập video 4K thương mại, thiết kế UI/UX 2D cần tối ưu chi phí ban đầu. | Khoảng 37,290,000 đ |
Tại thị trường Việt Nam, người dùng có thể tối ưu hóa ngân sách nâng cấp MacBook chính hãng VN/A thông qua chương trình Trade-in MacBook Pro thu cũ đổi mới trợ giá cao, kết hợp giải pháp trả góp 0% lãi suất duyệt hồ sơ nhanh qua đa dạng đối tác tài chính và ngân hàng để phân bổ dòng tiền đầu tư hợp lý.

6. Kết luận
Quyết định giữa MacBook Pro M5 Pro và MacBook Pro M4 Pro quy về sự thấu hiểu chính xác quy trình làm việc cá nhân. Nếu công việc hàng ngày gắn liền với việc xử lý mô hình AI cục bộ, kết xuất đồ họa Ray Tracing 3D và truy xuất các tệp dữ liệu dung lượng lớn, M5 Pro là khoản đầu tư đón đầu công nghệ hoàn toàn xứng đáng.
Ngược lại, nếu nhu cầu dừng lại ở lập trình ứng dụng tiêu chuẩn và sản xuất nội dung 4K, M4 Pro vẫn mang lại hiệu suất xuất sắc cùng mức chi phí tiết kiệm đáng kể.
Xem giá và ưu đãi MacBook Pro M5 Pro chính hãng mới nhất tại didongviet.vn.
7. Bản đồ hành trình khám phá
- Tìm hiểu: Cấu hình CPU và GPU MacBook Pro M5 Pro
- Đánh giá:
- MacBook Pro M5 Pro có mạnh không
- Trên tay MacBook Pro M5 Pro
- So sánh Apple MacBook Pro M5 Pro và Apple MacBook Pro M4 Pro [Bạn đang ở đây]
- Cân nhắc: MacBook Pro M5 Pro phù hợp với ai
- Quyết định: Tham khảo giá MacBook Pro M5 Pro và ưu đãi hấp dẫn tại Di Động Việt
Di Động Việt



