So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max: Nên mua máy nào? 

Ngày đăng:

Cùng sở hữu sức mạnh từ chip M5 Max, nhưng Mac Studio và MacBook Pro lại hướng đến hai phong cách làm việc hoàn toàn khác nhau. Một bên tối ưu cho không gian làm việc cố định, bên còn lại nổi bật với khả năng xử lý công việc linh hoạt ở bất cứ đâu. Vậy khi so sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max, đâu là những khác biệt thực sự đáng quan tâm trước khi lựa chọn?

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max từ A đến Z 

Cuộc đối đầu giữa Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max thực chất là bài toán lựa chọn giữa hai phong cách làm việc chuyên nghiệp: một bên là chiếc máy tính để bàn tối ưu hóa khả năng duy trì hiệu suất đỉnh trong thời gian dài, bên còn lại là giải pháp máy trạm di động "tất cả trong một" linh hoạt ở mọi không gian.

Chi tiết sự tương đồng và khác biệt cốt lõi giữa hai sản phẩm:

Sức mạnh phần cứng chung: Cả hai phiên bản đều mang trong mình con chip Apple M5 Max với cấu hình tương đồng gồm 18 nhân CPU, tùy chọn lên đến 40 nhân GPU, hỗ trợ bộ nhớ hợp nhất (RAM) tối đa 128GB và băng thông truyền tải cực rộng đạt 614 GB/s.

Khả năng tản nhiệt và hiệu năng duy trì:

  • Mac Studio M5 Max: Nhờ không gian tản nhiệt lớn của máy bàn, Mac Studio có thể vận hành hết 100% công suất xuyên suốt nhiều giờ liền khi render 3D nặng, xuất video 8K hay huấn luyện AI mà hoàn toàn không gặp hiện tượng bóp xung (thermal throttling).
  • MacBook Pro M5 Max: Bị giới hạn bởi kích thước mỏng gọn của laptop, hệ thống quạt làm mát phải chạy hết tốc lực và hiệu năng có thể suy giảm nhẹ khoảng 10–15% để kiểm soát nhiệt độ khi tải nặng kéo dài.

Trang bị tích hợp và tính cơ động:

  • Mac Studio M5 Max: Là thân máy để bàn cố định (nặng khoảng 2,7 kg), người dùng bắt buộc phải chi thêm ngân sách để sắm màn hình rời, bàn phím và chuột.
  • MacBook Pro M5 Max: Cung cấp trải nghiệm hoàn chỉnh ngay khi mở hộp với màn hình Liquid Retina XDR (120Hz, độ sáng đỉnh 1.600 nits), hệ thống loa cao cấp, bàn phím, trackpad cùng viên pin 100Wh đáp ứng hơn 20 giờ làm việc di động.

Hệ thống cổng giao tiếp:

  • Mac Studio M5 Max: Áp đảo hoàn toàn về số lượng cổng vật lý, bao gồm 4 cổng Thunderbolt 5, 2 cổng USB-C, 2 cổng USB-A truyền thống, HDMI, khe thẻ nhớ SDXC và đặc biệt là cổng mạng LAN Ethernet 10Gb tốc độ cao giúp kết nối hệ thống lưu trữ NAS mà không cần bộ chuyển đổi.
  • MacBook Pro M5 Max: Trang bị các cổng thiết yếu gồm Thunderbolt 5, HDMI, khe thẻ SDXC và jack tai nghe, nhưng lược bỏ cổng USB-A và cổng mạng Ethernet 10Gb.

Tư vấn lựa chọn theo nhu cầu:

  • Nên chọn Mac Studio M5 Max nếu: Bạn làm việc cố định tại studio hoặc văn phòng, cần một chiếc máy làm việc bền bỉ hoạt động cường độ cao 24/7 không lo sụt giảm tốc độ, đồng thời có nhu cầu kết nối sẵn mạng 10Gb cùng nhiều màn hình, thiết bị ngoại vi.
  • Nên chọn MacBook Pro M5 Max nếu: Đặc thù công việc của bạn thường xuyên phải di chuyển (họp hành, ra phim trường, làm việc tại quán cà phê) hoặc bạn muốn sở hữu ngay một hệ thống làm việc trọn gói với màn hình chuẩn màu xuất sắc mà không cần mua sắm thêm linh kiện rời.

1. Bảng so sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max

Cả hai sản phẩm đều sử dụng chip Apple M5 Max với nhiều tùy chọn cấu hình tương đồng. Bảng dưới đây tổng hợp những thông số quan trọng để người dùng dễ dàng nhận biết sự khác biệt giữa hai sản phẩm: 

Tiêu chíMac Studio M5 MaxMacBook Pro M5 Max 14 inch
Năm ra mắt20262026
Thiết kếMáy tính để bànLaptop
CPU18 lõi18 lõi
GPU32 lõi, tùy chọn 40 lõi32 lõi, tùy chọn 40 lõi
Neural Engine16 lõi16 lõi
Băng thông bộ nhớ460GB/s hoặc 614GB/s460GB/s hoặc 614GB/s
RAM36GB, tối đa 128GB36GB, tối đa 128GB
SSD512GB, tối đa 8TB2TB, tối đa 8TB
Màn hìnhKhông tích hợpLiquid Retina XDR 14,2 inch
Thunderbolt 54 cổng3 cổng
Màn hình ngoàiTối đa 5Tối đa 4
Kết nối mạngWi-Fi 7, Bluetooth 6, Ethernet 10GbWi-Fi 7, Bluetooth 6
PinKhông cóTối đa 20 giờ xem video trực tuyến
Trọng lượng2,7kg1,62kg
Giá khởi điểm tại Mỹ2.499 USD3.599 USD

Lưu ý: Bài viết sử dụng MacBook Pro M5 Max 14 inch để so sánh trực quan với Mac Studio M5 Max. Phiên bản 16 inch khác biệt chủ yếu ở màn hình, kích thước, trọng lượng, pin sử dụng lâu hơn.

2. So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max chi tiết

Mặc dù có nhiều điểm tương đồng về cấu hình xử lý, sự khác biệt trong thiết kế phần cứng và khả năng sử dụng khiến hai dòng máy phù hợp với những môi trường làm việc riêng biệt. Chi tiết: 

2.1. Thiết kế: Máy tính để bàn cố định hay laptop linh hoạt?

Mac Studio M5 Max sở hữu thiết kế dạng hộp vuông bằng nhôm với chiều rộng và chiều sâu 19,7cm, chiều cao 9,5cm cùng trọng lượng 2,7kg. Kiểu dáng nhỏ gọn giúp Mac Studio M5 Max dễ dàng bố trí trên bàn làm việc mà không chiếm nhiều diện tích. Tuy nhiên, máy cần kết nối màn hình, bàn phím và chuột rời để sử dụng.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max thiết kế Mac Studio
Mac Studio M5 Max có thiết kế nhôm nhỏ gọn, phù hợp bố trí trên bàn làm việc cố định

Ngược lại, MacBook Pro M5 Max 14 inch có thiết kế nguyên khối với độ dày 1,55cm và trọng lượng khoảng 1,62kg. Máy tích hợp sẵn màn hình, bàn phím và trackpad, cho phép người dùng làm việc ngay mà không cần thiết lập thêm thiết bị ngoại vi. Hai tùy chọn màu đen không gian và bạc cũng tạo sự khác biệt so với màu bạc duy nhất trên Mac Studio.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max thiết kế MacBook Pro
MacBook Pro M5 Max 14 inch có thiết kế mỏng nhẹ, thuận tiện mang theo khi làm việc

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max xét về thiết kế, Mac Studio phù hợp với người dùng muốn xây dựng một hệ thống làm việc cố định, trong khi MacBook Pro có lợi thế rõ rệt về tính di động. 

2.2. Hiệu năng: Cùng chip M5 Max, phiên bản nào mạnh hơn?

Về cấu hình xử lý, cả hai đều trang bị chip M5 Max với CPU 18 lõi, gồm 6 lõi super và 12 lõi hiệu năng, đi kèm GPU 32 lõi hoặc 40 lõi. Phiên bản GPU 32 lõi có băng thông bộ nhớ 460GB/s, trong khi bản 40 lõi đạt 614GB/s. Cả hai cũng sở hữu Neural Engine 16 lõi và các bộ tăng tốc Neural Accelerators phục vụ tác vụ AI.

Khả năng xử lý video cũng tương đồng khi cùng hỗ trợ tăng tốc phần cứng cho H.264, HEVC, ProRes và ProRes RAW. Hai bộ mã hóa video cùng hai bộ mã hóa và giải mã ProRes giúp MacBook phù hợp với những quy trình dựng phim chuyên nghiệp. Ngoài ra, GPU hỗ trợ ray tracing bằng phần cứng, phục vụ các tác vụ đồ họa và dựng hình tương thích.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max về chip xử lý
Chip M5 Max trang bị trên cả hai sản phẩm với CPU 18 lõi và GPU tối đa 40 lõi

Về bộ nhớ, cả Mac Studio và MacBook Pro M5 Max đều khởi điểm với 36GB RAM hợp nhất, có thể nâng lên tối đa 128GB ở cấu hình GPU 40 lõi. Điểm khác biệt nằm ở SSD tiêu chuẩn: Mac Studio bắt đầu từ 512GB, còn MacBook Pro M5 Max trang bị 2TB. Cả hai đều có tùy chọn lưu trữ tối đa 8TB.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max thì Mac Studio có lợi thế về không gian tản nhiệt và nguồn điện trực tiếp, nhưng chưa có dữ liệu đối chiếu chính thức từ Apple để khẳng định máy mạnh hơn MacBook Pro ở cùng cấu hình. 

2.3. Màn hình và khả năng kết nối thiết bị ngoại vi

MacBook Pro M5 Max sở hữu màn hình Liquid Retina XDR 14,2 inch với độ phân giải 3024 × 1964 pixel, mật độ 254ppi và công nghệ ProMotion 120Hz.

Màn hình hỗ trợ dải màu rộng P3, True Tone, độ sáng XDR toàn màn hình duy trì 1.000 nit và tối đa 1.600 nit khi hiển thị nội dung HDR. Đây là lợi thế cho người dùng thường xuyên chỉnh sửa hình ảnh hoặc video khi di chuyển.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max màn hình MacBook
MacBook Pro M5 Max sở hữu màn hình Liquid Retina XDR 14,2 inch với ProMotion 120Hz

Mac Studio M5 Max không tích hợp màn hình nên người dùng có thể lựa chọn kích thước, độ phân giải và chất lượng hiển thị phù hợp với công việc.

Mac Studio M5 Max hỗ trợ tối đa 5 màn hình ngoài, trong đó có cấu hình sử dụng 4 màn hình 6K 60Hz kết hợp một màn hình 5K 60Hz qua HDMI. Trong khi đó, MacBook Pro M5 Max hỗ trợ tối đa 4 màn hình ngoài và vẫn duy trì hoạt động của màn hình tích hợp.

Về kết nối, Mac Studio được trang bị 4 cổng Thunderbolt 5, 2 cổng USB-C phía trước, 2 cổng USB-A, HDMI 2.1, Ethernet 10Gb và khe SDXC. MacBook Pro có 3 cổng Thunderbolt 5, HDMI, khe SDXC, MagSafe 3 và cổng tai nghe 3,5mm. Cả hai đều hỗ trợ Wi-Fi 7 và Bluetooth 6.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max về kết nối Mac Studio
Mac Studio M5 Max trang bị Thunderbolt 5, HDMI và Ethernet 10Gb để kết nối thiết bị ngoại vi

Nhìn chung, Mac Studio chiếm ưu thế về số lượng cổng kết nối, khả năng sử dụng mạng Ethernet tốc độ cao và thiết lập nhiều màn hình ngoài. MacBook Pro lại phù hợp với người cần màn hình chất lượng cao tích hợp sẵn, đồng thời vẫn có thể mở rộng không gian hiển thị khi làm việc tại bàn.

2.4. Khả năng sử dụng và tính linh hoạt trong công việc

Mac Studio M5 Max phù hợp với môi trường làm việc cố định như phòng dựng phim, studio thiết kế hoặc bàn làm việc chuyên nghiệp. Người dùng có thể kết nối đồng thời nhiều màn hình, ổ lưu trữ và thiết bị ngoại vi để xây dựng hệ thống phục vụ công việc lâu dài. Đổi lại, máy phải sử dụng nguồn điện trực tiếp và không thể hoạt động độc lập như laptop.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max không gian làm việc
Mac Studio M5 Max phù hợp với hệ thống làm việc cố định sử dụng nhiều màn hình và phụ kiện

MacBook Pro M5 Max có lợi thế nhờ pin lithium-polymer 72,4Wh, hỗ trợ tối đa 20 giờ xem video trực tuyến hoặc 13 giờ duyệt web không dây theo công bố của Apple. Máy còn tích hợp bàn phím Magic Keyboard với Touch ID, trackpad Force Touch, camera Center Stage 12MP, hệ thống 6 loa và cụm 3 micro chất lượng studio.

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max tính di động
MacBook Pro M5 Max tích hợp pin, bàn phím và camera, thuận tiện làm việc tại nhiều địa điểm

MacBook Pro M5 Max thuận tiện cho việc họp trực tuyến, trình bày dự án và làm việc tại nhiều địa điểm nhờ thiết kế tích hợp đầy đủ tiện ích. Trong khi đó, Mac Studio M5 Max phù hợp với không gian làm việc cố định, đặc biệt khi người dùng đã có sẵn màn hình và các thiết bị ngoại vi.

2.5. Giá niêm yết của Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max

So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max theo công bố của Apple tại thị trường Mỹ, giá khởi điểm khi ra mắt của hai sản phẩm có sự chênh lệch đáng kể, cụ thể như sau:

Sản phẩmGiá ra mắt (USD)Quy đổi tham khảo (VNĐ)
Mac Studio M5 Max2.499 USD64.974.000đ
MacBook Pro 14 inch M5 Max3.599 USD93.574.000đ
Chênh lệch1.100 USD28.600.000đ

Lưu ý: Giá quy đổi theo tỷ giá tham khảo 1 USD = 26.000 VNĐ, không phải giá bán chính thức tại Việt Nam.

MacBook Pro M5 Max có giá khởi điểm cao hơn khoảng 28,6 triệu đồng nhưng tích hợp sẵn màn hình, pin và các tiện ích cần thiết, đồng thời sở hữu SSD tiêu chuẩn lớn hơn. Trong khi đó, Mac Studio có giá thấp hơn nhưng cần trang bị thêm màn hình và phụ kiện nếu chưa có sẵn. Vì vậy, người dùng nên cân nhắc tổng chi phí theo nhu cầu sử dụng thực tế.

3. Nên mua Mac Studio M5 Max hay MacBook Pro M5 Max?

Cả hai phiên bản đều sở hữu sức mạnh xử lý từ chip M5 Max, nhưng mỗi dòng máy sẽ phù hợp với những nhu cầu và môi trường làm việc khác nhau. Cụ thể:

Nên chọn Mac Studio M5 Max nếu bạn:

  • Chủ yếu làm việc cố định tại văn phòng, studio hoặc tại nhà, không có nhu cầu mang máy theo thường xuyên.
  • Cần xây dựng hệ thống workstation chuyên nghiệp với nhiều màn hình, ổ lưu trữ và thiết bị ngoại vi kết nối cùng lúc.
  • Ưu tiên hệ thống cổng kết nối đa dạng, đặc biệt là Ethernet 10Gb để truyền tải dữ liệu qua mạng có dây.
  • Đã sở hữu màn hình, bàn phím và chuột, muốn tận dụng các phụ kiện sẵn có để tối ưu chi phí đầu tư ban đầu.
So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max cho workstation chuyên nghiệp
Mac Studio M5 Max phù hợp với người cần workstation cố định và khả năng mở rộng kết nối

Nên chọn MacBook Pro M5 Max nếu bạn:

  • Thường xuyên di chuyển, công tác hoặc cần xử lý các dự án chuyên nghiệp tại nhiều địa điểm khác nhau.
  • Muốn sở hữu thiết bị tích hợp đầy đủ màn hình Liquid Retina XDR, bàn phím, trackpad, camera và hệ thống âm thanh.
  • Cần hiệu năng M5 Max để dựng video, thiết kế đồ họa, lập trình hoặc xử lý các tác vụ chuyên sâu ngay cả khi không ngồi tại bàn làm việc.
  • Ưu tiên tính linh hoạt, thời lượng pin dài và khả năng kết nối thêm màn hình ngoài khi cần mở rộng không gian làm việc.
So sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max cho công việc di động
MacBook Pro M5 Max phù hợp với người thường xuyên di chuyển nhưng vẫn cần hiệu năng chuyên nghiệp

4. Tổng kết

Qua bài so sánh Mac Studio M5 Max và MacBook Pro M5 Max, có thể thấy hai sản phẩm sở hữu cấu hình xử lý tương đồng nhưng khác biệt rõ về thiết kế, màn hình, khả năng kết nối và tính linh hoạt. Mac Studio phù hợp với không gian làm việc cố định, còn MacBook Pro đáp ứng tốt nhu cầu làm việc di động. Người dùng nên cân nhắc môi trường sử dụng và tổng chi phí đầu tư để lựa chọn sản phẩm phù hợp.

Để được tư vấn thêm về các dòng máy Mac và lựa chọn cấu hình theo nhu cầu công việc, khách hàng có thể liên hệ Di Động Việt qua hotline 1800.6018 để được hỗ trợ.

Di Động Việt

Đánh giá bài viết
Ngân
Ngân
Tôi là Ngân, hiện đang là một chuyên gia trong mảng công nghệ tại Di Động Việt với nhiều năm kinh nghiệm chuyên sâu về lĩnh vực công nghệ. Tôi luôn theo dõi sát sao những xu hướng công nghệ mới nhất và có thói quen nghiên cứu kỹ lưỡng từng thông tin trước khi chia sẻ đến độc giả. Với niềm đam mê tìm hiểu công nghệ, tôi cũng thường xuyên cập nhật kiến thức từ các nguồn uy tín để mang đến những bài viết chất lượng và hữu ích. Tôi tin rằng việc truyền tải thông tin chính xác và dễ hiểu sẽ giúp người đọc đưa ra quyết định mua sắm công nghệ phù hợp nhất.

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây