So sánh iPad mini 8 và iPad Air M4 là bước không thể bỏ qua nếu bạn đang phân vân giữa một chiếc iPad bỏ túi và một chiếc máy tính bảng đủ sức thay laptop. Một bên sở hữu màn hình OLED 8,5 inch nhỏ gọn, mang theo mọi lúc mọi nơi; bên còn lại là màn hình lớn, chip M4 mạnh mẽ cho đa nhiệm và sáng tạo.
Hai cái tên, hai hướng trải nghiệm hoàn toàn khác nhau. Vậy máy nào mới thực sự dành cho bạn? Hãy cùng Dchannel phân tích chi tiết ngay sau đây.
Màn so tài giữa iPad mini 8 và iPad Air M4 (11 inch) phản ánh rõ nét định hướng phân cấp sản phẩm chuẩn xác của Apple: trong khi iPad mini 8 tập trung phục vụ những ai đề cao tính cơ động tối đa, khả năng cầm nắm gọn nhẹ cùng chuẩn chống nước IP67 bền bỉ, thì iPad Air M4 lại hướng tới không gian làm việc chuyên nghiệp, khả năng đa nhiệm màn hình lớn cùng sức mạnh tính toán vượt trội từ con chip Apple M4.
Chi tiết các tiêu chí so sánh giữa hai dòng máy tính bảng:
Không gian màn hình và trải nghiệm sử dụng:
- iPad mini 8: Kích thước màn hình nhỏ gọn (khoảng 8.3 – 8.5 inch), mang lại trải nghiệm cầm sử dụng bằng một tay cực kỳ thoải mái, lý tưởng cho việc đọc tài liệu, lướt tin tức và chơi game di động.
- iPad Air M4 (11 inch): Sở hữu không gian hiển thị rộng rãi 11 inch, tối ưu xuất sắc cho việc chia đôi cửa sổ ứng dụng (Split View), xem xét tài liệu chi tiết, vẽ minh họa và dựng phim độ phân giải cao.
Hiệu năng vi xử lý và bộ nhớ RAM:
- iPad mini 8: Vận hành bởi vi xử lý Apple A20 Pro (chế tạo trên tiến trình 2nm), được tối ưu hóa sâu cho các tác vụ di động và khả năng xử lý AI cá nhân ngoại tuyến mượt mà.
- iPad Air M4: Được tiếp sức bởi con chip dòng máy tính Apple M4 (CPU 8 lõi, GPU 9 lõi, Neural Engine 16 lõi) kết hợp dung lượng RAM lớn 12 GB cùng băng thông bộ nhớ đạt 120 GB/s, đảm bảo khả năng gánh vác các phần mềm đồ họa chuyên nghiệp và tác vụ nặng liên tục.
Hệ sinh thái phụ kiện và độ bền thân máy:
- Khả năng tương thích phụ kiện: Cả hai phiên bản đều hỗ trợ bút cảm ứng Apple Pencil Pro và Apple Pencil (chuẩn USB-C); tuy nhiên, iPad Air M4 có thêm ưu thế kết nối với bàn phím Magic Keyboard chuyên dụng để biến thành một chiếc laptop làm việc hoàn chỉnh.
- Tiêu chuẩn bảo vệ: iPad mini 8 vượt trội hoàn toàn về độ bền bỉ khi lần đầu tiên được tích hợp chuẩn kháng nước và bụi bẩn IP67; trong khi iPad Air M4 tiếp tục duy trì kiểu dáng nhôm nguyên khối tiêu chuẩn (không có chứng nhận kháng nước chính thức).
Tư vấn lựa chọn theo nhu cầu:
- Nên chọn iPad mini 8 nếu: Bạn ưu tiên hàng đầu sự nhỏ gọn, trọng lượng nhẹ nhàng dễ bỏ túi xách mang theo mọi nơi, thích sử dụng máy tính bảng như một "cuốn sổ tay thông minh" để đọc sách, phác thảo ý tưởng nhanh và cần chuẩn kháng nước IP67 bền bỉ.
- Nên chọn iPad Air M4 nếu: Bạn cần không gian màn hình 11 inch thoáng đãng để làm việc đa nhiệm, đam mê vẽ tranh trên Procreate hay biên tập video 4K, muốn gắn bàn phím Magic Keyboard để gõ văn bản thay laptop và đòi hỏi sức mạnh chip M4 cùng 12 GB RAM cho các tác vụ chuyên sâu.
1. Bảng so sánh thông số iPad mini 8 và iPad Air M4
Trước khi đi sâu vào từng khía cạnh, bảng thông số dưới đây sẽ giúp bạn nhận diện nhanh những khác biệt quan trọng giữa iPad mini 8 và hai phiên bản iPad Air M4.
| Tiêu chí | iPad mini 8 | iPad Air M4 |
| Màn hình | Super Retina XDR OLED 8,5 inch | Liquid Retina IPS 11 inch / 13 inch |
| Độ phân giải | 2316 × 1512 pixel | 2360 × 1640 / 2732 × 2048 pixel |
| Mật độ điểm ảnh | 326 ppi | 264 ppi |
| Độ sáng | 600 nit SDR, đỉnh 1.200 nit HDR | 500 nit / 600 nit |
| Chip xử lý | A20 Pro | Apple M4 |
| CPU | 5 lõi (128/256GB), 6 lõi (512GB) | 8 lõi |
| GPU | 7 lõi | 9 lõi |
| Neural Engine | 16 lõi; bản 512GB có hai Neural Engine 16 lõi | 16 lõi |
| Bộ nhớ | 128GB, 256GB, 512GB | 128GB, 256GB, 512GB, 1TB |
| Camera sau | 12MP | 12MP |
| Camera trước | 12MP Center Stage | 12MP Center Stage |
| Độ dày | 5,4 mm | 6,1 mm |
| Trọng lượng Wi-Fi | 255g | 464g / 616g |
| Kháng nước, bụi | IP67 | Không công bố chuẩn IP |
| Kết nối | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 | Wi-Fi 7, Bluetooth 6 |
| Bút cảm ứng | Apple Pencil Pro, Apple Pencil USB-C | Apple Pencil Pro, Apple Pencil USB-C |
| Bàn phím | Bàn phím Bluetooth tương thích | Magic Keyboard dành cho iPad Air |
| Bảo mật | Touch ID | Touch ID |
2. So sánh iPad mini 8 và iPad Air M4 chi tiết
Dù cùng thuộc hệ sinh thái iPad, hai mẫu sản phẩm được phát triển theo những ưu tiên khác nhau. Cụ thể như sau:
2.1. Thiết kế: iPad mini 8 nhỏ gọn, iPad Air M4 có không gian sử dụng rộng hơn
iPad mini 8 sở hữu thân máy dày 5,4 mm, trọng lượng chỉ 255g ở phiên bản Wi-Fi và kích thước 195,3 × 132,6 mm. Thiết kế này thuận tiện khi cầm bằng một tay, đọc tài liệu hoặc sử dụng trong không gian hạn chế. Máy có hai màu Đêm Xanh Thẳm và Ánh Sao, phù hợp với phong cách thiết kế tối giản đặc trưng của Apple.

Trong khi đó, iPad Air M4 có độ dày 6,1 mm với trọng lượng lần lượt 464g và 616g cho bản Wi-Fi 11 inch và 13 inch. Kích thước lớn hơn mang lại diện tích thao tác rộng rãi khi đặt máy trên bàn, sử dụng bàn phím hoặc xử lý tài liệu. Cả hai phiên bản iPad Air M4 đều có bốn màu Xanh Dương, Tím, Ánh Sao và Xám Không Gian.

Một điểm khác biệt là iPad mini 8 đạt chuẩn IP67, cho khả năng chống bụi và chống nước trong điều kiện thử nghiệm được Apple công bố. iPad Air M4 không được hãng công bố xếp hạng IP tương ứng. Nhìn chung, iPad mini 8 thuận tiện hơn khi thường xuyên di chuyển, còn iPad Air M4 thích hợp với cách sử dụng cố định và làm việc trên màn hình lớn.
2.2. Màn hình: OLED trên iPad mini 8 khác gì Liquid Retina của iPad Air M4?
iPad mini 8 được trang bị màn hình Super Retina XDR OLED 8,5 inch, độ phân giải 2316 × 1512 pixel và mật độ 326 ppi. Công nghệ OLED kiểm soát ánh sáng trên từng điểm ảnh, tạo màu đen sâu cùng tỷ lệ tương phản 2.000.000:1. Màn hình hỗ trợ độ sáng SDR tối đa 600 nit và đạt đỉnh 1.200 nit khi hiển thị nội dung HDR.
Ngoài chất lượng hiển thị, iPad mini 8 còn có tùy chọn mặt kính Nano-texture trên phiên bản 256GB và 512GB. Lớp kính này giúp giảm phản chiếu khi sử dụng trong môi trường nhiều ánh sáng. Kết hợp với độ sáng tối thiểu 1 nit, màn hình OLED mang lại lợi thế khi đọc sách ban đêm, xem phim hoặc quan sát những hình ảnh có độ tương phản cao.

iPad Air M4 sử dụng màn hình Liquid Retina với tấm nền IPS, kích thước 11 inch hoặc 13 inch. Phiên bản 11 inch có độ sáng 500 nit, trong khi bản 13 inch đạt 600 nit. Cả hai đều hỗ trợ dải màu rộng P3, True Tone và lớp phủ chống phản chiếu, đáp ứng nhu cầu hiển thị tài liệu, hình ảnh và nội dung sáng tạo.
Xét về công nghệ hiển thị, iPad mini 8 có lợi thế về độ tương phản, khả năng tái tạo màu đen và hiển thị HDR. Ngược lại, iPad Air M4 cung cấp diện tích màn hình lớn hơn đáng kể, thuận tiện khi mở nhiều cửa sổ, ghi chú cạnh tài liệu hoặc chỉnh sửa nội dung. Vì vậy, lựa chọn phù hợp phụ thuộc vào việc người dùng ưu tiên chất lượng hình ảnh hay không gian thao tác.

2.3. Hiệu năng: Chip A20 Pro hay Apple M4 mạnh hơn?
iPad mini 8 sử dụng chip A20 Pro với GPU 7 lõi, hỗ trợ dò tia bằng phần cứng và Neural Accelerators. Đáng chú ý, phiên bản 128GB và 256GB có CPU 5 lõi, trong khi phiên bản 512GB sở hữu CPU 6 lõi cùng hai Neural Engine 16 lõi. Cấu hình này cho phép máy tính bảng xử lý các tác vụ đồ họa, trò chơi và ứng dụng AI ngay trên máy.

Trái lại, iPad Air M4 được trang bị CPU 8 lõi, GPU 9 lõi, Neural Engine 16 lõi và bộ nhớ thống nhất 12GB. Chip M4 có băng thông bộ nhớ 120GB/s, đồng thời tích hợp Media Engine hỗ trợ tăng tốc xử lý video H.264, HEVC, ProRes và ProRes RAW. Đây là những yếu tố hữu ích khi chỉnh sửa video, xử lý tệp lớn hoặc làm việc với nhiều ứng dụng.
Trong sử dụng thông thường như duyệt web, ghi chú, xem phim và chơi game, cả hai đều có nền tảng phần cứng phù hợp. Tuy vậy, iPad Air M4 có lợi thế về cấu hình CPU, GPU, bộ nhớ và công cụ xử lý video dành cho công việc sáng tạo. iPad mini 8 lại tập trung vào khả năng xử lý mạnh trong một phiên bản có kích thước nhỏ hơn nhiều.

Cần lưu ý rằng Apple không công bố phép thử trực tiếp giữa A20 Pro và M4 trong cùng điều kiện. Do đó, số lượng lõi và thông số phần cứng chỉ phản ánh sự khác biệt về cấu hình, không đủ để kết luận mức chênh lệch tốc độ cụ thể trong mọi ứng dụng.
2.4. Camera và âm thanh: Khác biệt trong gọi video và giải trí
Cả iPad mini 8 và iPad Air M4 đều được trang bị camera sau 12MP, hỗ trợ quay video 4K và camera trước 12MP Center Stage. Tính năng Center Stage tự động điều chỉnh khung hình để giữ người dùng ở vị trí phù hợp khi gọi video. Nhờ đó, cả hai mẫu tablet đều phục vụ tốt nhu cầu học trực tuyến, họp từ xa và liên lạc qua FaceTime.
Song đó, iPad mini 8 được Apple bổ sung đèn flash Adaptive True Tone, hỗ trợ chụp ảnh và quét tài liệu trong điều kiện ánh sáng khác nhau. Camera trước cũng được đặt ở cạnh ngang, giúp góc nhìn tự nhiên hơn khi gọi video. iPad Air M4 có cách bố trí camera trước tương tự, đặc biệt thuận tiện khi sử dụng máy cùng bàn phím trên bàn làm việc.

Về âm thanh, iPad mini 8 sử dụng hệ thống Acoustic Display, kết hợp các bộ phận loa với cấu trúc màn hình để tái tạo âm thanh. Apple thiết kế hệ thống này nhằm tăng cường âm trầm, âm lượng và độ rõ của dải cao. Trong khi đó, iPad Air M4 trang bị hệ thống loa stereo, với phiên bản 13 inch có khả năng tái tạo âm trầm được tối ưu hơn.
Hai chiếc máy tính bảng không có khoảng cách lớn về độ phân giải camera. iPad mini 8 có thêm những cải tiến đáng chú ý về âm thanh và đèn flash, còn iPad Air M4 mang lại không gian hiển thị rộng hơn khi gọi video hoặc vừa họp vừa theo dõi tài liệu.
2.5. Pin và sạc: Phiên bản nào sử dụng linh hoạt hơn?
Theo Apple, iPad mini 8 hỗ trợ thời lượng sử dụng lên đến 10 giờ khi lướt web bằng Wi-Fi hoặc xem video. iPad còn hỗ trợ sạc nhanh, giúp rút ngắn thời gian bổ sung năng lượng trong những tình huống cần tiếp tục sử dụng.
Bên cạnh đó, iPad Air M4 cũng được Apple công bố thời lượng lên đến 10 giờ lướt web qua Wi-Fi hoặc xem video trên cả hai phiên bản kích thước. Với bản Wi-Fi + Cellular, thời lượng lướt web qua mạng di động được công bố tối đa 9 giờ. Máy sử dụng cổng USB-C và đi kèm bộ tiếp hợp nguồn USB-C 20W.

Như vậy, thời lượng sử dụng công bố của hai dòng máy tương đương trong những tác vụ cơ bản. iPad mini 8 nổi bật ở tính cơ động và hỗ trợ sạc nhanh, trong khi iPad Air M4 có lợi thế về diện tích màn hình phục vụ công việc. Thời lượng thực tế vẫn phụ thuộc vào độ sáng, kết nối và ứng dụng đang chạy.
2.6. Kết nối và phụ kiện: Khả năng làm việc khác biệt ra sao?
Cả iPad mini 8 và iPad Air M4 đều hỗ trợ Wi-Fi 7 và Bluetooth 6, đáp ứng nhu cầu kết nối không dây hiện đại. iPad mini 8 sử dụng chip mạng N1 và modem C2 trên phiên bản Cellular, trong khi iPad Air M4 trang bị N1 cùng modem C1X. Các phiên bản Cellular hỗ trợ kết nối mạng di động và eSIM tùy theo thị trường, nhà mạng.
Về phụ kiện, hai mẫu tablet cùng tương thích Apple Pencil Pro và Apple Pencil USB-C, hỗ trợ ghi chú, phác thảo và chỉnh sửa nội dung. Dù vậy, iPad Air M4 có lợi thế nhờ hỗ trợ Magic Keyboard với bàn di chuột tích hợp, giúp thao tác nhập liệu và điều hướng thuận tiện hơn khi sử dụng như một thiết bị làm việc.

iPad mini 8 có thể kết hợp bàn phím Bluetooth tương thích, nhưng không có Magic Keyboard chuyên dụng tương tự iPad Air. Bù lại, kích thước nhỏ giúp iPad phù hợp với thao tác bằng bút và ghi chú nhanh. Với iPadOS 27.2, Apple còn bổ sung khả năng mở rộng màn hình ngoài cho iPad mini 8, hỗ trợ làm việc với nhiều cửa sổ.
Vì vậy, iPad Air M4 phù hợp hơn khi người dùng thường xuyên soạn thảo, xử lý bảng tính hoặc cần kết hợp bàn phím với màn hình lớn. iPad mini 8 vẫn đáp ứng khả năng ghi chú và làm việc di động, nhưng ưu tiên sự gọn nhẹ hơn một không gian làm việc rộng rãi.
3. So sánh giá niêm yết iPad mini 8 và iPad Air M4 khi ra mắt
Theo thông cáo chính thức của Apple, iPad mini 8 ra mắt ngày 26/10/2026 với giá khởi điểm 699 USD cho phiên bản Wi-Fi 128GB. Trong khi đó, iPad Air M4 được công bố ngày 02/03/2026 với giá từ 599 USD cho bản 11 inch và 799 USD cho bản 13 inch. Như vậy, iPad mini 8 có giá cao hơn bản Air M4 11 inch nhưng thấp hơn bản 13 inch.
Bảng dưới đây sử dụng giá niêm yết tại Mỹ của Apple ở thời điểm ra mắt. Mức quy đổi VNĐ được tính theo tỷ giá tham khảo giả định 1 USD = 26.000 VNĐ, không phải tỷ giá lịch sử được xác minh tại ngày công bố từng sản phẩm.
| Sản phẩm | Giá Apple công bố | Quy đổi VNĐ |
| iPad mini 8 Wi-Fi 128GB | 699 USD | 18.174.000đ |
| iPad Air M4 11 inch Wi-Fi 128GB | 599 USD | 15.574.000đ |
| iPad Air M4 13 inch Wi-Fi 128GB | 799 USD | 20.774.000đ |
Xét trên phiên bản Wi-Fi cùng dung lượng 128GB, iPad mini 8 đắt hơn iPad Air M4 11 inch 100 USD, tương đương khoảng 2,6 triệu đồng theo tỷ giá tham khảo. Ngược lại, iPad Air M4 13 inch cao hơn iPad mini 8 cùng mức chênh lệch.

Khoản chênh lệch chủ yếu phản ánh định hướng sản phẩm khác nhau. iPad mini 8 tập trung vào màn hình OLED, thiết kế siêu gọn nhẹ và khả năng chống nước, bụi IP67. Trong khi đó, iPad Air M4 11 inch có mức giá khởi điểm thấp hơn nhưng sở hữu màn hình lớn cùng chip M4, phù hợp với người ưu tiên khả năng làm việc và đa nhiệm.
4. Nên mua iPad mini 8 hay iPad Air M4?
Nên chọn iPad mini 8 nếu ưu tiên thiết kế nhỏ gọn, màn hình OLED chất lượng cao; ngược lại, iPad Air M4 phù hợp hơn với nhu cầu học tập, làm việc và đa nhiệm trên màn hình lớn.
Nên mua iPad mini 8 khi:
- Ưu tiên tính di động: Trọng lượng 255g và độ mỏng 5,4 mm giúp dễ dàng cầm bằng một tay, mang theo khi di chuyển.
- Thích trải nghiệm màn hình OLED: Màn hình 8,5 inch có độ tương phản cao, phù hợp để đọc sách, xem phim và giải trí.
- Thường xuyên ghi chú nhanh: Kích thước nhỏ gọn kết hợp Apple Pencil giúp thao tác thuận tiện ở nhiều không gian.
- Cần khả năng chống nước, bụi: Chuẩn IP67 mang lại lợi thế khi sử dụng trong các môi trường khác nhau.

Nên mua iPad Air M4 khi:
- Cần màn hình lớn để học tập, làm việc: Hai tùy chọn 11 inch và 13 inch giúp đọc tài liệu, ghi chú và thao tác đa nhiệm thoải mái hơn.
- Thường xuyên xử lý tác vụ nặng: Chip M4 cùng bộ nhớ thống nhất 12GB phù hợp với chỉnh sửa nội dung, thiết kế và làm việc đa ứng dụng.
- Muốn sử dụng iPad cùng bàn phím: Khả năng kết hợp Magic Keyboard hỗ trợ soạn thảo, xử lý tài liệu và làm việc hiệu quả hơn.
- Ưu tiên giá khởi điểm hợp lý: Phiên bản iPad Air M4 11 inch có giá niêm yết khi ra mắt thấp hơn iPad mini 8, dù sở hữu màn hình lớn hơn.

5. Kết luận
Qua bài so sánh iPad mini 8 và iPad Air M4, có thể thấy iPad mini 8 nổi bật nhờ màn hình OLED, thiết kế nhỏ gọn và khả năng chống nước, bụi. Trong khi đó, iPad Air M4 có lợi thế về diện tích hiển thị, chip xử lý và khả năng kết hợp phụ kiện phục vụ công việc. Không có lựa chọn tốt nhất cho tất cả người dùng, bởi mỗi phiên bản đáp ứng những ưu tiên sử dụng khác nhau.
Nếu đang tìm kiếm một chiếc iPad chính hãng phù hợp với nhu cầu học tập, làm việc hoặc giải trí, bạn có thể tham khảo các dòng sản phẩm tại Di Động Việt. Liên hệ hotline 1800.6018 để được tư vấn lựa chọn phiên bản và dung lượng phù hợp với ngân sách.
Di Động Việt



